Đăng Nhập

Vui lòng khai báo chính xác tên truy cập và mật khẩu!

Quên mật khẩu?

SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP

Admin
      Admin

Sun Oct 16, 2011 10:45 am

>SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP

Chào các bạn đã đến với box IT chuyên mục thành công. Trong thời đại công nghệ thông tin ngày nay, dữ liệu thông tin trên máy tính phục vụ cho công việc là cực kỳ quan trọng, những văn bản, tài liệu, hợp đồng quan trọng, hồ sơ, sổ sách kế toán được lưu trong máy tính là vô giá. Bạn có thể tưởng tượng vào một ngày nào đó, máy tính bạn bị hư, hoặc bị mất (nếu bạn sử dụng laptop) và trong máy vi tính đó lại chứa toàn bộ dữ liệu quan trọng của bạn, đó thật sự là một thảm họa cho bạn nếu bạn không sao lưu dữ liệu dự phòng.

Hiện nay giá thành của các ổ đĩa cứng có dung lượng 500GB, 1TB hoặc 2TB cũng không quá mắc để bạn có thể tự trang bị cho mình. Chi phí này hoàn toàn có thể chấp nhận được để bảo vệ những dữ liệu quan trọng của bạn. Điều tiếp theo bạn cần làm là lên một kế hoạch định kỳ sao lưu dữ liệu của bạn theo ngày, theo tuần, theo tháng hoặc theo năm. Sẽ có rất nhiều kịch bản cho bạn sao lưu ví dụ: nếu dữ liệu bạn ít thay đổi, có thể định kỳ sao lưu vào mỗi trưa thứ 6 hàng tuần. Hoặc nếu dữ liệu thường xuyên thay đổi bạn có thể định kỳ vào cuối chiều các ngày 3,5,7 hoặc 2, 4, 6. Thậm chí, nếu cần thận bạn có thể sao lưu dữ liệu mỗi ngày. Một ví dụ khác, bạn muốn sao lưu dữ liệu ở thư mục A vào các ngày 3,5 và thư mục B vào ngày thứ 6…

Sao lưu dữ liệu là một việc quan trọng và cần thiết, nhưng nó cũng là một công việc chán ngắt vì bạn cứ lập đi lập lại thao tác copy và paste nhiều lần. Bạn có thể tự làm điều đó hoặc sử dụng một phần mềm để lập lịch sao lưu. Cứ đến thời điểm bạn xác định trước là chương trình tự động sao lưu mọi thứ. Quá tuyệt đúng không nào !!? Và Everyday Auto Backup là một phần mềm như vậy. Giao diện phần mềm khá trực quan, sử dụng đơn giản, và đặc biệt là miễn phí.

Để tải phần mềm về bạn vào địa chỉ sau: [You must be registered and logged in to see this link.]

SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP Hinh%201%284%29

Hình 1: Giao diện tải phần mềm

Bạn chọn mục download để tải phần mềm về máy, sau đó chạy file vừa tải để bắt đầu cài đặt:

SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP Hinh 2(5)

Hình 2: Cửa sổ cài đặt

Cửa sổ đầu tiên bạn chọn Next

SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP Hinh 3(6)

Hình 3: Cửa sổ cài đặt (chọn thư mục cài đặt)

Cửa sổ “Select Destination Location”: bạn chọn thư mục để cài đặt. (tốt nhất nên để mặc định) Next để tiếp tục cho đến khi gặp cửa sổ “Ready to Install”

SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP Hinh 4(5)

Hình 4: Cửa sổ cài đặt

Chọn “Install” để bắt đầu tiến trình cài đặt

SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP Hinh 5(4)

Hình 5: Cửa sổ cài đặt

Chọn “Finish” để hoàn tất cài đặt và khởi động chương trình

SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP Hinh 6(3)

Hình 6: Cửa sổ chính chương trình

Giao diện chương trình khá đơn giản, bạn có các Tab công việc như:

Projects: cho phép bạn tạo mới một dự án sao lưu dữ liệu

Today’s tasks: hiện chi tiết thông tin lịch backup trong ngày

Log: Ghi nhận lại quá trình backup thành công hay thất bại

Cách sử dụng:

Tôi sử dụng kích bản sau: tôi sẽ sao lưu thư mục “công việc hằng ngày” vào mỗi thứ 3 và thứ 5. Và sao lưu thư mục “hợp đồng” vào mỗi chiều thứ 6. Như vậy tôi sẽ tạo ra 2 project để thực hiện công việc đó.

Ở cửa sổ Project bạn chọn nút Add để khởi tạo một project mới:

SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP Hinh 7(3)

Hình 7: Cửa sổ tạo mới project

Bất đầu thực hiện sao lưu thư mục “Công việc hằng ngày”

Mục Project Name: bạn nhập tên bất kỳ để mô tả project

Mục Source Direction: bạn chọn thư mục gốc muốn sao lưu

Mục Destination: bạn chọn thư mục đích sẽ sao lưu (thư mục này thường là một thư mục trên ổ cứng di động của bạn)

Mục Schedule: bạn chọn lịch sao lưu: ở đây tôi chọn sao lưu theo tuần (chỉ thứ 3 và thứ 5)

Mục Start backup: chọn thời gian backup

Mục Overwrite:

Don’t check file time: sao lưu tất cả các dữ liệu

Check file time: chỉ sao lưu những tập tin chỉnh sửa hoặc thay đổi so với tập tin gốc

Làm tương tự cho thư mục “Hợp đồng”

SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP Hinh 8(2)

Trong Tab “Project” bạn có thể thay đổi hoặc chỉnh sửa các project đã tạo

SAO LƯU DỮ LIỆU QUAN TRỌNG VỚI EVERYDAY AUTO BACKUP Hinh 9(1)

Trong tab “Tody’s task”. Bạn có thể dừng hoặc xóa công việc sao lưu của ngày đó. Trong ví dụ, vì ngày tôi sao lưu trùng với ngày tôi viết bài này nên công việc trong ngày có một bản ghi.

Chúc bạn thành công