Đăng Nhập

Vui lòng khai báo chính xác tên truy cập và mật khẩu!

Quên mật khẩu?

Cách đưa Flash vào Joomla

Xếp
      root

Wed Mar 14, 2012 11:19 pm

Sau khi tạo xong một website bằng Joomla!. Hẳn là bạn cũng rất muốn chèn một đoạn flash hoặc quảng cáo bằng flash trên site của mình. Trên trang http://extensions.joomla.org/ có rất nhiều Module hỗ trợ bạn làm việc này.

Nhưng trong bài viết này, tôi sẽ hướng dẫn các bạn chèn flash mà không cần cài thêm Module nào cả.

Cách thực hiện:

Yêu cầu: Bạn cần phải có 1 đoạn flash (không có thì chèn vào sao được ^^)

Bước 1: Truy cập vào trang quản trị (back-end).

Bước 2: Thiết lập chế độ viết bài.

Mở menu Site > Global Configuration

Tìm đến mục Default WYSIWYG Editor > chọn Editor - No Editor rồi nhấn nút Save để lưu lại.

Bước 3: Chèn flash vào vị trí mong muốn

Mở menu Extensions > Module Manager > nhấn vào nút New > chọn Custom HTML.

Bạn hãy Copy đoạn code này và Paste vào trong Module vừa tạo (hãy thay đổi đường dẫn thành đường dẫn đến đoạn flash của bạn - có thể dùng địa chỉ tương đối/tuyệt đối)

Code:
      <object classid="clsid:d27cdb6e-ae6d-11cf-96b8-444553540000" codebase="http://download.macromedia.com/pub/shockwave/cabs/flash/swflash.cab#version=6,0,40,0" width="150" height="152"><param name="width" value="150" /><param name="height" value="152" /><param name="src" value="images/flash/quangcao_thuvien.swf" /><embed type="application/x-shockwave-flash" width="150" height="152" src="/images/flash/quangcao_thuvien.swf"></embed></object>

Bạn có thể thay đổi giá trị width (chiều rộng) và height (chiều cao) cho phù hợp với website của mình (trừ trường hợp đoạn flash đó khi tạo ra đã được đặt giá trị width và height mặc định thì bạn sẽ không thể thay đổi được).

Nhấn nút Save để̉ lưu lại và quay trở lại trang web của mình để xem thành quả.

Lưu ý:

- Sau khi chèn đoạn flash xong, bạn hãy quay lại mở menu Site > Global Configuration > Default WYSIWYG Editor > chọn Editor - TinyMCE 2.0 rồi nhấn nút Save để lưu lại. Như vậy bạn có thể viết bài với các công cụ hỗ trợ như bình thường.

- Mỗi lần truy cập vào Module flash này để chỉnh sửa, bạn phải thực hiện lại như bước 1 rồi hãy truy cập vào Module. Nếu không bạn sẽ phải thực hiện lại từ bước 1 đến bước 3

Chúc các bạn thành công!