Đăng Nhập

Vui lòng khai báo chính xác tên truy cập và mật khẩu!

Quên mật khẩu?

CHMOD là gi`?

Admin
      Admin

Sat Oct 15, 2011 11:49 am

He` đêm nay khó ngủ quá, chắc tại mình café lắm đây mừ. Thoai thì ngồi viết bài cho anh em đọc chơi. Cái gì mờ không đúng thì anh em góp ý bổ sung thêm phát cho em nghen, thanks các pác trước hihihi.

Thoai không loanh quanh a ri nữa em vô thẳng vấn đề luôn hén ^^

Thực tế, có rất nhiều bạn hàng ngày OL lướt web hay bắt gặp từ Chmod, chẳng hạn thế nào là Chmod, Chmod sao cho tối ưu nhất, Chmod chưa kỹ… Vậy thèng ku Chmod này là gì nhi? Chính vì những câu hỏi đó nên hôm nay tui post lên cho các bạn một vài kiến thức cơ bản của tui về Chmod cho các bạn rõ hơn về nó hehe

Thực ra Chmod chínhl à từ viết tắt của Change Mode – Một lệnh đặc biệt chỉ dùng trên các máy chủ hệ Unix (Linux, Solaris, True64…) dùng để thay đổi quyền lựu của một người bất kì với một tập tin, thư mục bất kì trên Website cụ thể. Bằng việc thay đổi Chmod, bạn đồng thời chỉ việc gán một quyền hạn cho một người nào đó đối với tập tin, thư mục trong cấu trúc Website của bạn.

Thiệt vậy, giá trị của Chmod luôn được biểu thị bằng một cụm gồm 3 chữ số đại diện cho 3 nhóm người bao gồm: User (Owner – Chủ sỡ hữu) – Group (Nhóm cộng tác) – Other (Guest – Tất cả mọi người còn lại) và gồm các giá trị gồm 1 (Execute – Thực thi), 2 (Write - Ghi), 4 (Read – Đọc)

Ví dụ: Chmod: 124 có nghĩa là chủ sỡ hữu: 1 – Nhóm cộng tác: 2 – Mọi người: 4
      Tức điều đó có nghĩa là: Chủ sở hữu có quyền gọi thực thi tập tin, thư mục
      Nhóm cộng tác có quyền ghi nội dung vào tập ti, thư mục
      Mọi người có quyền xem nội dung tập tin, thư mục

Nhưng cũng có nhiều khi các bạn gặp phải Chmod 644, 666, 755, 777 thì chúng lại là như thế nào đây? Câu hỏi này cũng hơi dễ đối với những Webmaster thành thục roài, những đối với những pác mới vào nghề chắc là nan giải lắm nhỉ. Thoai thì hôm nay em là em xin trả lừoi cho các bác cụ thể xíu cho cá bác còn hiểu một cách cặn kẽ hơn (Câu giờ xíu, đêm còn dài mừ híc hic L thức một mình nè)

He` thực ra thì các giá trị Chmod luôn là 1, 2, 4. Điều này đồng nghĩa với việc nếu bạn muốn cấp nhiều quyền hạn hơn cho một người bất kỳ đối với tập tin hay thư mụccủa bạn, bạn sẽ phải cộng các số lại với nhau. Kết quả ta sẽ có cácgí trị sau:

1 = Quyền gọi thực thi
      2 = Quyền ghi nội dung
      3 = 1 + 2 = Quyền gọi thực thi + Quyền ghi nội dung
      4 = Quyền xem nội dung
      5 = 4 + 1 = Quyền xem nội dung + Quyền gọi thực thi
      6 = 4 + 2 = Quyền xem nội dung + Quyền ghi nội dung
      7 = 4 + 2 + 1 = Quyền xem nội dung + Quyền ghi nội dung + Quyền gọi thực thi
      Như vậy, khi bạn có giá trị 7, quyền hạn của bạn sẽ là tuyệt đối với tập tin, thư mục đó. Và ngược lại, khi mà bạn có giá trị là 1, bạn sẽ có quyền lực thấp nhất.
      Kết quả ta có giá trị:
      111, 112, 113, 114, 115, 116,…, 771, 772, 773, 774, 775, 776, 777

Tất cả những giá trị trên đều xài cho Chmod và đương nhiên là bạn có quyền gán các giá trị này lên tệp tin, thư mục bất kì trong cấu trúc website của bạn gòi. Và theo mặc định của đại đa số các server, các file của bạn sau khi Upload lên server sẽ được Chmod 644 tức User có quyền Xem, ghi nội dung vào tập tin, thư mục đóa. Tùy theo chương trình của bạn và thiết lập cảu thèng Server mà các file phải được Chmod có thể khác nhau nhằm cho chương trình có thể hoạt động và đảm bảo tính năng “Sờ cu tí ti” tốt nhất.

Hì nó như thế thì bi giờ em muốn Chmod thì fải làm sao đây pác nhỉ?

He` ! Thông thường thì các chương trình quản lý file qua giao diện Web có tính năng Chmod. Tuy vậy cách tốt nhất là bạn hãy Chmod qua [You must be registered and logged in to see this link.] Các chương trình FTP thông dụng như là CuteFTP, WS, FTP, SmartFTP… Sau khi upload file lên Server, bạn chỉ việc nhấn chượt fải vào tên file, chọn mục Change Attributes/ Chmod và nhập các giá trị tương ứng vào ô trống hoặc đánh dấu chọn giá trị và nhấn OK. Hoặc đơn giản hơn bạn vào [You must be registered and logged in to see this link.] sau khi đăng nhập bạn chọn File hoặc folder nhấp vào Chmod và làm tương tự như trên là Okie. Thế thoai, bài học của chúng ta đến đây là hết gòi. Hẹn gặp lại các pác với những bài học sau hén. Chúc các pác vui vẻ và họctập được nhiều điều bổ ích khi OL cùng VNBRAIN. Chào tạm biệt và hẹn gặp lại ^^

Sưu tập trên net